Điều kiện NLĐ nước ngoài tham gia BHXH

điều kiện nlđ nước ngoài tham gia bhxh
Featured

Điều kiện NLĐ nước ngoài tham gia BHXH

4.3
(157)

Điều kiện NLĐ nước ngoài tham gia BHXH bắt buộc

Hiện tại, quy định về điều kiện NLĐ nước ngoài tham gia BHXH bắt buộc đang được quy định rời rạc ở các văn bản pháp luật khác nhau. Nhưng thật may mắn, chúng ta có công văn số 1064/LĐTBXH-BHXH có câu trả lời cho vấn đề này.

Vậy:

Điều kiện để NLĐ nước ngoài tham gia BHXH bắt buộc là gì?

Người lao động nước ngoài thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc khi có đủ các điều kiện sau đây, các bạn nhớ giúp mình bắt buộc phải có đủ các điều kiện sau nhé.

  • giấy phép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp;
  • Có hợp đồng lao động không xác định thời hạn hoặc hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 01 năm trở lên đối với người sử dụng lao động tại Việt Nam;
  • Chưa đủ 60 tuổi đối với nam và 55 tuổi với nữ;
  • Không thuộc đối tượng di chuyển trong nội bộ doanh nghiệp theo quy định tại Khoản 1, Điều 3, Nghị định số 11/2016/NĐ-CP. Bao gồm lao động là nhà quản lý, giám đốc điều hành, chuyên gia và lao động kỹ thuật đang làm việc tại một doanh nghiệp nước ngoài. Đã được doanh nghiệp nước ngoài tuyển dụng trước đó ít nhất 12 tháng và được cử sang làm việc tại hiện diện thương mại của doanh nghiệp nước ngoài đó trên lãnh thổ Việt Nam.

OK, chúng ta sẽ cùng nhau đi phân tích từng điều kiện để hiểu rõ hơn và biết căn cứ pháp lý của nó.

Xem thêm Khóa học C&B thực hành chuyên sâu

1. NLĐ nước ngoài tham gia BHXH phải có giấy phép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề

Điều kiện đầu tiên đó là bắt buộc NLĐ nước ngoài phải có giấy phép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề thì mới được tham gia BHXH.

Có giấy phép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp;Công văn số 1064/LĐTBXH-BHXH

2. NLĐ nước ngoài tham gia BHXH phải có hợp đồng lao động không xác định thời hạn hoặc hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 01 năm trở lên

Điều kiện tiếp theo đã là bắt buộc NLĐ nước ngoài phải có HĐLĐ không xác định thời hạn hoặc HĐLĐ xác định thời hạn từ đủ 01 năm trở lên.

Có hợp đồng lao động không xác định thời hạn hoặc hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 01 năm trở lên đối với người sử dụng lao động tại Việt NamCông văn số 1064/LĐTBXH-BHXH

Cơ sở pháp lý của điều kiện 1 và điều kiện 2 đó là theo quy định tại Khoản 1, Điều 2, Nghị định số 143/2018/NĐ-CP quy định:

Người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc khi có giấy phép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp.

Và có hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 01 năm trở lên với người sử dụng lao động tại Việt Nam.Công văn số 1064/LĐTBXH-BHXH

3. NLĐ nước ngoài tham gia BHXH phải là người chưa đủ 60 tuổi đối với nam và 55 tuổi với nữ

Cơ sở pháp lý của điều kiện này đó là điểm b, khoản 2 Điều 2 Nghị định số 143/2018/NĐ-CP, thì điểm này quy định như sau:

Người lao động đã đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định tại khoản 1 Điều 187 của Bộ luật Lao động.Công văn số 1064/LĐTBXH-BHXH

Người lao động đã đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định tại khoản 1 Điều 187 của Bộ luật lao động 2012 được hiểu là:

Người lao động bảo đảm điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội được hưởng lương hưu khi nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi.Công văn số 1064/LĐTBXH-BHXH

Như vậy, điều kiện phải là chưa đủ 60 tuổi đối với nam và 55 tuổi đối với nữ.

Xem thêm: Khóa học Thuế TNCN từ A – Z

4. NLĐ nước ngoài tham gia BHXH phải là người không thuộc đối tượng di chuyển trong nội bộ doanh nghiệp.

Đối tượng này được quy định chi tiết tại Khoản 1, Điều 3, Nghị định số 11/2016/NĐ-CP như sau:

Người lao động nước ngoài di chuyển trong nội bộ doanh nghiệp:

  • Là nhà quản lý, giám đốc điều hành, chuyên gia và lao động kỹ thuật của một doanh nghiệp nước ngoài đã thành lập hiện diện thương mại trên lãnh thổ Việt Nam;
  • Di chuyển tạm thời trong nội bộ doanh nghiệp sang hiện diện thương mại trên lãnh thổ Việt Nam và đã được doanh nghiệp nước ngoài tuyển dụng trước đó ít nhất 12 tháng.Công văn số 1064/LĐTBXH-BHXH

Khoản này còn được hướng dẫn bởi Đ2, TT 35/2016/TT-BTC các bạn tìm hiểu thêm nếu cần nhé.

OK, như vậy là chúng ta đã tìm hiểu kỹ về các điều kiện để NLĐ nước ngoài có thể tham gia BHXH bắt buộc.

Nếu có phần nội dung nào chưa rõ hãy để lại bình luận cho mình nhé.

Và đặc biệt là share về tường để cần khi dùng và cho đồng nghiệp dùng nữa 🙂

Average: 4.3 / 5. Total: 157

No Comments

Give a comment